logo

Hỏi – Đáp về thuế giá trị gia tăng

09/02/2021
Lượt xem: 72

HỎI:

Công ty A vận chuyển hàng hóa đường dài bằng xe tải, có phát sinh chi trả phí cầu đường , phí dịch vụ sử dụng đường bộ, có chứng từ là “vé thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ”, không có hóa đơn GTGT, trên vé thu phí có ghi rõ số tiền thanh toán đã bao gồm 10% thuế GTGT. Vậy công ty A có được kê khai thuế GTGT đầu vào được khấu trừ dựa trên vé thu phí mà không cần hóa đơn GTGT được không?
TH

 

ĐÁP:

Căn cứ quy định tại Luật phí và lệ phí số 97/2015/QH13 ngày 25/11/2015 của Quốc Hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 (gọi tắt là Luật phí và lệ phí số 97);

Tại Khoản 12 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định về giá tính thuế giá trị gia tăng (GTGT):

12. Đối với hàng hóa, dịch vụ được sử dụng chứng từ thanh toán ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT như tem, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết… thì giá chưa có thuế được xác định như sau:

              

                                             Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem…)

…”

Tại Khoản 1, Khoản 15 Điều 14 Thông tư số 219 quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

“1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hoá chịu thuế GTGT bị tổn thất.

  1. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

– Hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT);

– Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;

– Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua (trừ trường hợp hướng dẫn tại khoản 12 Điều này);

– Hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo);

– Hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.”

Tại Điểm c Khoản 2 Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC – sau đây gọi tắt là Thông tư số 39) quy định về loại và hình thức hóa đơn:

“2. Các loại hóa đơn:

  1. c) Hóa đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…”

Tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư số 39 quy định một số trường hợp không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc:

“3. Một số trường hợp hóa đơn không nhất thiết có đầy đủ các nội dung bắt buộc:

            …

  1. b) Các trường hợp sau không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc, trừ trường hợp nếu người mua là đơn vị kế toán yêu cầu người bán phải lập hóa đơn có đầy đủ các nội dung hướng dẫn tại khoản 1 Điều này:

– Đối với tem, vé: Trên tem, vé có mệnh giá in sẵn không nhất thiết phải có chữ ký người bán, dấu của người bán; tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký người mua.”

Căn cứ quy định tại Luật phí và lệ phí số 97 nêu trên, phí sử dụng đường bộ chuyển sang thực hiện theo cơ chế giá (do nhà nước định giá) nên giá dịch vụ sử dụng đường bộ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Chứng từ mua vào là “vé thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ” được xem là hóa đơn nếu chứng từ này được Đơn vị cung cấp dịch vụ vận tải thực hiện thông báo phát hành sử dụng đúng theo quy định tại Thông tư số 39 nêu trên.

Trường hợp Công ty A thực tế mua dịch vụ vận tải có nhận “vé thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ” là chứng từ hợp lệ thì Công ty được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào nếu đảm bảo các nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định tại Thông tư số 219 nêu trên.

Công ty Tư vấn Lợi Thế  đặc biệt chuyên sâu trên các lĩnh vực sau:
• Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Việt Nam (Bao gồm doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài), Giấy phép con.
• Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ, thuế – kế toán.
• Tư vấn pháp luật dân sự, hình sự, bảo hiểm, lao động, đất đai, hôn nhân và gia đình.

Quý khách hàng có yêu cầu dịch vụ hay yêu cầu tư vấn, vui lòng liên lạc với chúng tôi để được hỗ trợ và sử dụng dịch vụ với chi phí thấp, hiệu quả cao nhất.

Hotline: 0987.860.038 (zalo/facebook, Ms Thắm)

 

 

Bài viết liên quan
QUÝ KHÁCH CẦN TƯ VẤN
Tư vấn lợi thế
Quốc lộ 39a, km 17+500, thôn Nghĩa Giang, xã Toàn Thắng, huyện Kim Động, tỉnh Hưng Yên.
DỊCH VỤ TRỌNG TÂM
Thời gian tính hưởng trợ cấp thôi việc có bao gồm thời gian thử việc? - Trường hợp hợp đồng lao động chấm dứt trước ngày 15/12/2018 mà người sử dụng lao động chưa tính trả trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm cho người lao động thì thời gian làm...
Điều kiện kinh doanh dịch vụ cầm đồ Kinh doanh dịch vụ cầm đồ là việc doanh nghiệp cho vay tiền mà người vay tiền phải có tài sản hợp pháp cầm cố tại doanh nghiệp. Việc cầm cố này phải được lập thành hợp đồng và tài...
TRỌN BỘ Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT và các biểu mẫu hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp Công ty Tư vấn Lợi Thế đặc biệt chuyên sâu trên các lĩnh vực sau: • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Việt Nam (Bao gồm doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài), Giấy phép con. • Tư...
 Điều kiện cấp giấy phép kinh doanh công cụ hỗ trợ Công cụ hỗ trợ là phương tiện, động vật nghiệp vụ được sử dụng để thi hành công vụ, thực hiện nhiệm vụ bảo vệ nhằm hạn chế, ngăn chặn người có hành vi vi phạm pháp luật chống...
Cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự trong hoạt động sản xuất con dấu Hiện nay, ở nước ta có 03 loại con dấu sau: - Con dấu có hình Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; - Con dấu có hình biểu tượng; - Con dấu không có hình biểu...
Quy định về cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và thời hạn cấp MỚI Điều 33 và Điều 34, Nghị định 01/2021/NĐ-CP hướng dẫn Luật Doanh nghiệp 2020 Quy định về cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, thời hạn cấp Giấy chứng nhận. Cụ thể là: Thời hạn cấp Giấy chứng nhận...
  Chat với chúng tôi trên facebook
Gọi ngay: 0987 860 038