Người nước ngoài được tham gia BHYT hộ gia đình không?

19/05/2021 | 76

HỎI:

Người nước ngoài được tham gia BHYT hộ gia đình không?

TRẢ LỜI:

Căn cứ khoản 1, khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm:

– Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng tại Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

– Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP và đối tượng có tên trong sổ hộ khẩu vừa nêu trên.

– Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

+ Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

+ Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.

Như vậy, nếu người nước ngoài sinh sống tại Việt Nam mà có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú thì được tham gia BHYT hộ gia đình.

Công ty Tư vấn Lợi Thế  đặc biệt chuyên sâu trên các lĩnh vực sau:
• Tư vấn pháp luậtdoanh nghiệp Việt Nam (Bao gồm doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài), Giấy phép con.
• Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệthuế – kế toán.
• Tư vấn pháp luật dân sự, hình sự, bảo hiểm, lao động, đất đai, hôn nhân và gia đình.

Quý khách hàng có yêu cầu dịch vụ hay yêu cầu tư vấn, vui lòng liên lạc với chúng tôi để được hỗ trợ và sử dụng dịch vụ với chi phí thấp, hiệu quả cao nhất.

Hotline: 0987.860.038 (zalo/facebook, Ms Thắm)